Masu amfani waɗanda kwanan nan suka canza daga Windows zuwa Linux sukan yi mamakin ko za su iya gudanar da aikace-aikacen Windows da shirye-shirye akan sabon tsarin su. Amsar wannan yana rinjayar ra'ayin mai amfani na Linux gabaɗaya, kamar yadda tsarin aiki yakamata ya zama mai sauƙin amfani kuma a lokaci guda, maraba da ra'ayin gudanar da tsarin fayil daban-daban. Amsar kai tsaye ga tambayar ita ce - eh. Kuna iya tafiyar da fayilolin EXE da sauran shirye-shiryen Windows akan Linux, waɗanda ba su da rikitarwa kamar yadda ake gani, a ƙarshe, zaku sami ɗan taƙaitaccen fahimtar fayilolin aiwatarwa, tare da hanyoyi daban-daban don gudanar da shirye-shiryen da aka ambata akan Linux.

Fayilolin da za a iya aiwatarwa a cikin Windows da Linux

Kafin gudanar da fayilolin EXE akan Linux, yana da mahimmanci ku san menene fayilolin aiwatarwa. Gabaɗaya, fayil ɗin aiwatarwa fayil ne wanda ya ƙunshi umarni don kwamfutar don aiwatar da wasu umarni na musamman (kamar yadda aka rubuta a lambar).

Ba kamar sauran nau'ikan fayil (fayil ɗin rubutu ko fayilolin PDF ba), kwamfutar ba ta karanta fayil ɗin aiwatarwa. Madadin haka, tsarin yana tattara waɗannan fayiloli sannan ya bi umarnin daidai.

Wasu tsarin fayilolin gama-gari masu aiwatarwa sun haɗa da:

  1. EXE, BIN, da COM akan tsarin aiki na Microsoft Windows
  2. DMG da APP akan macOS
  3. OUT da AppImage akan Linux

Bambance-bambancen ciki a tsarin aiki (mafi yawan kiran tsarin da samun damar fayil) shine dalilin da yasa tsarin aiki baya goyan bayan kowane tsari da ake iya aiwatarwa. Amma masu amfani da Linux za su iya magance wannan cikin sauƙi ta hanyar amfani da ko dai shirin daidaitawa kamar Wine ko na'ura mai ɗaukar hoto kamar VirtualBox.

Yadda ake gudanar da shirye-shiryen Windows a Linux

Gudanar da aikace-aikacen Windows akan Linux ba kimiyya ba ce. Anan akwai hanyoyi daban-daban don gudanar da fayilolin EXE akan Linux:

Yi amfani da matakin dacewa

Matsakaicin daidaitawar Windows na iya taimaka wa masu amfani da Linux su gudanar da fayilolin EXE akan tsarin su.Win, gajeriyar Wine Is Not Emulator, wani nau'in jituwa ne na Windows gama gari wanda ya dace da tsarin Linux ɗin ku.

Ba kamar na'urori masu kama da na'ura ba, Wine ba ya tafiyar da shirin a cikin yanayi mai kama da Windows wanda aka gina akan Linux. Madadin haka, kawai yana canza kiran tsarin Windows zuwa umarni POSIX daidai da su.

Gabaɗaya, yadudduka masu dacewa kamar Wine suna da alhakin canza kiran tsarin, gyara tsarin shugabanci, da samar da takamaiman ɗakunan karatu na tsarin aiki zuwa shiri.

Shigarwa da amfani da Wine Gudanar da shirye-shiryen Windows akan Linux abu ne mai sauƙi. Da zarar an shigar, zaku iya ba da umarni mai zuwa don gudanar da fayil ɗin EXE tare da Wine:

wine program.exe

Masu amfani da Linux waɗanda kawai suke son yin wasannin Windows za su iya zaɓar PlayOnLinux, harsashi na gaba-gaba na Wine. PlayOnLinux kuma yana ba da cikakken jerin ƙa'idodin Windows da wasannin da zaku iya girka akan tsarin ku.

 Yadda ake tafiyar da Windows a cikin injin kama-da-wane

Wata mafita ita ce gudanar da fayilolin Windows EXE ta amfani da injunan kama-da-wane. Na'ura mai ɗaukar hoto kamar VirtualBox yana ba masu amfani damar shigar da tsarin aiki na biyu da ke gudana ƙarƙashin tsarin aikinsu na farko.

Abin da kawai za ku yi shine shigar VirtualBox ko VMWare , ƙirƙiri sabon injin kama-da-wane, kuma saita Windows akansa. Sa'an nan, za ka iya kawai fara kama-da-wane inji da kuma gudanar da Windows a cikin Linux tushen tsarin aiki. Ta wannan hanyar, zaku iya gudanar da fayilolin EXE kawai da sauran shirye-shirye kamar yadda kuke yi akan Windows PC.

Ci gaban software na dandamali shine gaba

A halin yanzu, babban kaso na software da ake da shi yana mai da hankali kan tsarin aiki ɗaya kawai. Yawancin aikace-aikacen da za ku iya samu suna samuwa na musamman don Windows, macOS, Linux, ko haɗin waɗannan tsarin aiki. Ba kasafai kuke samun damar shigar da software da ke aiki akan dukkan manyan tsare-tsare na yau da kullun ba.

Amma duk wannan yana canzawa tare da ci gaban dandamali. Masu haɓaka software yanzu suna gina aikace-aikacen da za su iya gudana akan dandamali da yawa. Spotify, VLC media player, Sublime Text, da Visual Studio Code wasu misalai ne na software na dandamali da ake samu don duk manyan tsarin aiki.