Yadda ake cajin baturin wayar daidai

Yadda ake cajin baturin wayar daidai

Me yasa da alama batirin wayarka yana ƙara yin muni akan lokaci? Da farko, tana iya samun kuzarin da za ta iya bayarwa yayin da kuke kwance a kan gado a ƙarshen rana, amma bayan lokaci za ku ga batirin ku ya cika rabin lokacin cin abinci.

Wani bangare yana da alaƙa da yadda kuke amfani da wayarku - ƙa'idodin da kuka sanya, abubuwan da kuke tattarawa, abubuwan da kuka saba da su, ƙarin sanarwar da kuke karɓa - wanda ke ƙara damuwa ga baturi. (Karanta shawarwarinmu game da Yadda ake tsawaita rayuwar batir .)

Har sai mun sami sabbin fasahohi kamar tufafi masu wayo Wannan yana inganta aikin mara waya, dole ne mu koyi yadda ake cajin baturi wanda ke kiyaye shi tsawon lokaci mai yiwuwa.

Batirin waya, kamar duk batura, suna yi Suna ƙasƙantar da lokaci, wanda ke nufin ba su da ikon riƙe adadin ƙarfi iri ɗaya. Ko da yake rayuwar baturi tana tsakanin shekaru uku zuwa biyar, ko kuma tsakanin 500 zuwa 1000 na zagayowar caji, baturin waya mai shekaru uku ba zai taba zama kamar sabo ba.

Batura lithium-ion sun lalace da abubuwa uku: adadin cajin hawan keke, zazzabi, da shekaru.

Koyaya, dauke da nasihun mu don mafi kyawun ayyuka na kula da baturi, zaku iya kiyaye batirin wayarku lafiya na tsawon lokaci.

Yaushe zan yi cajin wayata?

Dokar zinare ita ce kiyaye cajin baturi tsakanin 30% zuwa 90% mafi yawan lokaci. Shigar da shi idan ya faɗi ƙasa da 50%, amma cire shi kafin ya kai 100%. Saboda wannan dalili, ƙila za ku sake yin la'akari da barin sa cikin dare ɗaya.

Tura cajin ƙarshe daga 80-100% yana sa batirin lithium-ion ya tsufa da sauri.

Wataƙila yana da kyau a yi caji da safe maimakon, a teburin karin kumallo ko a teburin ku. Ta wannan hanyar, yana da sauƙi don saka idanu kan adadin baturi yayin caji.

Masu amfani da iOS za su iya amfani da ƙa'idar Gajerun hanyoyi don saita sanarwa lokacin da matakin baturi ya kai wani kaso. Ana yin wannan a ƙarƙashin shafin "Automation", sannan "Level Battery".

Yin cajin wayarka gaba ɗaya ba yana cutar da batirin wayar ba, kuma rashin yin hakan yana da kamar ba zai yiwu ba, amma ba ta cikakken caji duk lokacin da ka yi caji zai rage tsawon rayuwarta.

Hakazalika, a ɗayan ƙarshen ma'auni, kauce wa barin baturin wayarka ƙasa da kashi 20%.

Batirin lithium-ion ba sa jin daɗin tafiya ƙasa da alamar 20%. Madadin haka, duba ƙarin 20% “a ƙasa” azaman madaidaicin kwanaki masu wahala, amma a ranakun mako, fara caji lokacin da ƙaramin gargaɗin baturi ya bayyana.

A takaice, baturan lithium-ion suna bunƙasa mafi kyau a tsakiya. Ba ya samun ƙaramin adadin baturi, amma kuma ba shi da girma sosai.

Shin zan yi cajin baturin wayata zuwa 100%?

A'a, ko aƙalla a'a duk lokacin da kuka yi cajin shi. Wasu mutane suna ba da shawarar yin cikakken cajin baturi daga sifili zuwa 100% (“zagayowar zagayowar”) sau ɗaya a wata - wannan yana sake daidaita baturin, kamar sake kunna kwamfutarka.

Amma wasu suna watsi da wannan a matsayin tatsuniya na batirin lithium-ion na yanzu a cikin wayoyi.

Don kiyaye rayuwar batir ɗinka mai ɗorewa lafiya, ƙananan caji akai-akai sun fi cika caji.

Tare da iOS 13 da kuma daga baya, Ingantaccen Cajin baturi (Saituna> Baturi> Lafiyar baturi) an ƙera shi don rage lalacewa da inganta rayuwar sa ta rage lokacin da iPhone ɗinku ke ciyarwa cikakke. Lokacin da fasalin ya kunna, iPhone ɗinku yakamata ya rage caji fiye da 80% a wasu yanayi, ya danganta da sabis na wurin da ke gaya wa wayar lokacin da take gida ko aiki (lokacin da ba ku da yuwuwar buƙatar cikakken caji) fiye da lokacin da kuke' sake tafiya .

Mafi zurfin fitar da baturin lithium, mafi girman damuwa akan baturin. Saboda haka, caji yana ƙara tsawon rayuwar baturi akai-akai.

Dole ne in yi cajin waya ta cikin dare?

A matsayinka na mai mulki, wannan shine mafi kyawun kaucewa, duk da dacewa da farkawa tare da cikakken baturi da safe. Kowane cikakken caji yana ƙididdige shi azaman "zagaye," kuma an ƙera wayarka don šaukuwa don takamaiman lamba. 

Idan ka yi cajin dare, tabbas za ka rasa lokacin da wayar ta ketare alamar 80% na sihiri wanda ya fi dacewa don tsawaita rayuwarta.

Yayin da akasarin wayoyin salula na zamani suna da na’urori masu auna firikwensin da aka gina a ciki don dakatar da caji idan ya kai 100%, zai yi asarar karamin adadin batir yayin da ba ya aiki idan ya ci gaba da kunnawa.

Abin da za ku iya samu shine "lean charge" inda caja ke ƙoƙarin kiyaye wayar a 100% saboda a dabi'a wayar ku tana rasa cajin ta cikin dare. Wannan yana nufin wayarka koyaushe tana billa tsakanin cikakken caji da ɗan ƙarami fiye da cikakken caji - 99% zuwa 100% kuma tana sake dawowa yayin caji na tsawon fiye da buƙata. Hakanan yana iya dumama wayar, wanda kuma yana cutar da baturin.

Don haka, yin caji da rana ya fi yin caji dare ɗaya.

Mafi kyawun manufar ku ita ce kunna Kar ku damu da Yanayin Jirgin sama. Har ma mafi kyau, zaka iya kashe wayarka gaba ɗaya, amma hakan bazai yiwu ba idan ka dogara da ita azaman agogon ƙararrawa ko kuma kana son ka kasance a shirye don ɗaukar kira a kowane lokaci. 

Wasu na'urori kuma an saita su don kunna da zarar an haɗa kebul ta tsohuwa. Ko da a lokacin farkawa, yana da kyau ka riƙe wayarka kafin ta kai 100%, ko aƙalla kar caja ya samar da caji don cikakken baturi na dogon lokaci. 

Idan ka bar shi a toshe shi na wani lokaci mai tsawo, cire hular zai iya kiyaye shi daga zafi.

Yin caji da sauri zai lalata wayata?

Yawancin wayoyin hannu na zamani suna goyan bayan wani nau'i na caji mai sauri. Koyaya, wannan sau da yawa yana buƙatar siyan ƙarin kari. Ma'auni na masana'antu shine Qualcomm's Quick Charge, wanda ke ba da wutar lantarki 18W.

Koyaya, yawancin masu kera waya suna da nasu ma'aunin caji mai sauri, kuma da yawa na iya samar da sauri ta hanyar saita lambar sarrafa wutar lantarki don buƙatar a aika da ƙarin cajin wutar lantarki. Samsung yanzu yana sayar da caja 45W!

Yayin da sauri yin caji da kansa ba zai cutar da baturin wayarka ba, wanda aka ƙera don tallafawa ta, zafin da ke haifar zai iya shafar rayuwar baturi. Don haka dole ne ka daidaita fa'idar yin caji cikin sauri tare da dacewar cajin wayarka da sauri kafin ka yi gaggawar fita.

Haka kuma batirin waya ba sa son tsananin zafi, haka ma ba sa son sanyi. Don haka yana da kyau ka guje wa barin wayarka a cikin mota mai zafi, a bakin teku, kusa da tanda, cikin dusar ƙanƙara. A al'ada, batura suna aiki da mafi kyawun su a wani wuri tsakanin 20-30 ° C, amma ɗan gajeren lokaci a waje da wannan yakamata yayi kyau. 

Zan iya amfani da kowace cajar waya?

Inda zai yiwu, yi amfani da cajar da ta zo tare da wayarka, saboda tabbas za a sami madaidaicin kima. Ko kuma ka tabbata cewa caja na ɓangare na uku ya sami amincewa daga masana'antun wayarka. Zaɓuɓɓuka masu arha daga Amazon ko eBay na iya cutar da wayarka, kuma yawancin rahotannin caja masu arha sun riga sun kama wuta.

Koyaya, wayarku yakamata ta zana ƙarfin da take buƙata kawai daga cajar USB.

Tasirin ƙwaƙwalwar baturi: gaskiya ko almara?

Tasirin žwažwalwar ajiyar baturi yana da alaƙa da batura waɗanda ake caje akai-akai tsakanin 20% zuwa 80% kuma yana nuna cewa wayar tana iya "manta" ko ta yaya ana watsar da ƙarin 40% akai-akai.

Batura lithium, waɗanda ake samu a yawancin wayoyin hannu na zamani, ba sa fama da tasirin ƙwaƙwalwar baturi, kodayake tsofaffin batura masu tushen nickel (NiMH da NiCd) suna yi.

Mai tushen nickel yana manta da cikakken ƙarfinsa idan ba a fitar da shi ba kuma an caje shi daga 0 zuwa 100%. Amma, yawanci, hawan batirin lithium-ion daga 0 zuwa 100% zai yi mummunan tasiri ga rayuwar baturi.

Guji lodin parasites

Idan ka yi cajin wayarka yayin da ake amfani da ita - alal misali, yayin kallon bidiyo - za ka iya "rikitar da" baturin ta hanyar ƙirƙirar ƙananan hawan keke, wanda sassan baturin ke ci gaba da jujjuya da ƙasƙanci a cikin sauri fiye da sauran na'urorin. tantanin halitta.

Da kyau, yakamata ku kashe na'urarku yayin caji. Amma, mafi haƙiƙa, bar shi aiki yayin caji.

Yadda ake daidaita baturi akan na'urar Android

Saitunan kariyar baturi ta mai yin waya

Ya hada OnePlus A kan na'urar duba baturi mai suna Mafi kyawun caji daga OxygenOS 10.0. Ana kunna wannan a ƙarƙashin Saituna/Batir. Wayar wayar ta tuna da lokacin da kuka saba tashi daga gado da safe kuma kawai tana kammala muhimmin mataki na ƙarshe na caji daga 80 zuwa 100% jim kaɗan kafin tashi daga bacci - a makara.

Ci gaba Google Hakanan haɗewar kariyar baturi don na'urorin sa daga Pixel 4 gaba. Za ku sami aikin "Adaptive Cajin" a ƙarƙashin "Saituna / Baturi / Smart Baturi". Idan ka yi amfani da ita don cajin na'urarka bayan karfe 9 na dare kuma a lokaci guda saita ƙararrawa tsakanin 5 na safe zuwa 10 na safe, za ka sami wayar salula mai caja a hannunka lokacin da ka farka, amma cikakken cajin ba ya cika har sai jim kaɗan kafin fara aikin. ƙararrawa a kan agogo. 

ji dadin Samsung Tare da aikin cajin baturi a cikin zaɓaɓɓun allunan, kamar Galaxy Tab S6 ko Galaxy Tab S7.
Ana iya samun Kariyar baturi a ƙarƙashin Saituna/Kullawar Na'ura/Batir. Lokacin da aka kunna aikin, na'urar tana saita iyakar ƙarfin baturi a 85%. 

Neman aikin "cajin ingantaccen baturi". daga Apple Musamman don rage girman lokacin lokacin cajin baturi. Cikakken caji yana jinkiri fiye da kashi 80 ko ma ba a aiwatar da shi a wasu yanayi ba. Hakanan ya dogara da takamaiman wurin ku, don haka yakamata ku guje wa gibin wutar lantarki lokacin tafiya ko lokacin hutu, misali. 

Ana kiransa Mataimakin Baturi daga Huawei Sunan shine "Smart Charge" kuma ana samunsa daga EMUI 9.1 ko Magic UI 2.1. Za a iya kunna aikin a ƙarƙashin "Saituna / Baturi / Ƙarin Saituna", wanda ke nufin cewa cajin na'urar yana tsayawa a 80% da dare kuma yana ƙare kawai kafin ya tashi. Anan ma, halayen amfani da, idan ya cancanta, saitin ƙararrawa an haɗa su a cikin shimfidar wuri.

Akwai aikin "Kullin baturi" na Sony A cikin saitunan baturi don samfura da yawa. Na'urar tana gane lokacin da tsawon lokacin masu amfani suna haɗa kebul na caji kuma ya saita ƙarshen caji don yayi daidai da katse wutar lantarki. Hakanan ana iya cajin na'urorin Sony tare da matsakaicin cajin 80 ko 90%. 

Hanyoyi 3 don Duba Matsayin Batirin iPhone 

Rike baturin wayar yayi sanyi

Kamar yadda kuke tsammani, zafi shine makiyin baturi. Kada ka bari ya yi zafi sosai ko sanyi - musamman lokacin caji. Idan wayar ta yi zafi sosai, za ta lalata batir ɗinta don haka a yi ƙoƙarin kiyaye ta kamar yadda ya kamata.

Cajin waya daga bankin wutar lantarki a bakin teku akan kujerar falo shine mafi munin yanayin yanayin lafiyar baturi. Yi ƙoƙarin kiyaye wayarka a cikin inuwa idan kana buƙatar caji a ranar zafi mai zafi. Yin caji ta taga yana iya haifar da zafi fiye da kima. 

Sanyin kuma bai yi kyau ga batura ba. Idan kun zo daga doguwar tafiya a cikin sanyin hunturu, ba da damar wayar ta kai zafin daki kafin shigar da kebul ɗin.

Ba a haɗa zafi da batura tare. Batura sun ɗan yi kama da mutane, aƙalla a cikin kunkuntar hankali saboda suna bunƙasa mafi kyau a cikin kewayon 20-25°C.

Tukwici na ajiyar baturi

Kada ku bar baturin lithium ya yi tsayi sosai a 0% - idan ba ku yi amfani da shi na ɗan lokaci ba, bar shi a caji kusan 50%.

Idan za ku ajiye wayar na dogon lokaci, fara cajin ta a wani wuri tsakanin 40-80% sannan ku kashe wayar.

Za ku ga cewa baturin zai zube tsakanin kashi 5% zuwa 10% kowane wata, kuma idan kun ƙyale shi ya fita gaba ɗaya, ƙila ya kasa ɗaukar caji kwata-kwata. Wataƙila wannan shine dalilin da ya sa rayuwar batirin tsohuwar waya ke ƙara yin muni bayan ƴan watanni a cikin tire, ko da ba a amfani da ita. 

Ƙarin shawarwari don tsawaita rayuwar baturin waya

• Yi amfani da yanayin ajiyar wuta akai-akai. Yana rage amfani da wutar lantarki don haka yana rage yawan hawan keke.

• Gwada yanayin duhu don allonku, wayar tana kashe pixels waɗanda suka bayyana baƙar fata, wannan yana nufin cewa kuna adana rayuwar baturi lokacin da farar fata suka yi duhu. Ko kawai rage hasken wayar ku!

Kashe bayanan baya don ƙa'idodin da kuke tsammanin ba ku buƙata - yana kuma rage yawan amfani da wutar lantarki.

Kashe wayar ko sanya ta a yanayin jirgin sama lokacin da ba kwa buƙatar ta, kamar dare - zai fi dacewa tare da madaidaicin matakin baturi.

Kar a tilasta dakatar da aikace-aikace. Tsarin aiki na wayarka ya fi kyau a dakatar da aikace-aikacen da ba dole ba - yana amfani da ƙasa da ƙarfi fiye da "ƙarancin sanyi" kowace app akai-akai.

• Guji arha caja da igiyoyi. Lokacin siyan igiyoyi masu caji da kwasfa, siyan samfuran arha tattalin arziƙin ƙarya ne. Dole ne na'urori su kasance suna da ikon sarrafa caji maimakon ƙaramin inganci - in ba haka ba akwai haɗarin yin caji. 

Yadda ake sanya batirin wayar Android ɗinku ya daɗe

Yadda ake daidaita baturi akan na'urar Android

Yadda za a gyara matsalar magudanar baturi na iPhone

Sabon fasali a cikin Google Chrome don haɓaka rayuwar batir

Hanyoyi 3 don Duba Matsayin Batirin iPhone - Batirin iPhone

Gyaran hanyoyi don adana baturin iPhone

Related posts
Buga labarin akan

Ƙara sharhi